Chứng thực chữ ký trên giấy tờ, văn bản bằng tiếng nước ngoài được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:28/04/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì chứng thực chữ ký trên giấy tờ, văn bản bằng tiếng nước ngoài được quy định như thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 12 Thông tư 01/2020/TT-BTP, có quy định về chứng thực chữ ký trên giấy tờ, văn bản bằng tiếng nước ngoài như sau:

      - Khi chứng thực chữ ký trên giấy tờ, văn bản bằng tiếng nước ngoài, nếu người tiếp nhận hồ sơ, người thực hiện chứng thực không hiểu rõ nội dung của giấy tờ, văn bản thì đề nghị người yêu cầu chứng thực nộp kèm theo bản dịch ra tiếng Việt của giấy tờ, văn bản.

      - Bản dịch ra tiếng Việt không phải công chứng hoặc chứng thực chữ ký người dịch, nhưng người yêu cầu chứng thực phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của bản dịch.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thủ tục chứng thực
    Trình tự chứng thực
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn