Chuyển ngạch công chức có cần quyết định của cơ quan?

Ngày hỏi:01/01/2021

Công chức cấp xã công tác được 9 năm, mã ngạch hiện tại là cán sự, tuy nhiên vừa tốt nghiệp đại học muốn chuyển ngạch có cần quyết định của của cơ quan có thẩm quyền hay không? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chuyển ngạch công chức có cần quyết định của cơ quan?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 29 Nghị định 138/2020/NĐ-CP, có quy định về chuyển ngạch công chức như sau:

      - Việc chuyển ngạch được thực hiện khi công chức thay đổi vị trí việc làm mà ngạch công chức đang giữ không phù hợp với yêu cầu ngạch công chức của vị trí việc làm mới.

      - Người đứng đầu cơ quan sử dụng công chức căn cứ quy định tại Điều 43 Luật Cán bộ, công chức, đề nghị cơ quan quản lý công chức quyết định chuyển ngạch công chức hoặc quyết định theo thẩm quyền phân cấp.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì việc chuyển ngạch công chức sẽ do người đứng đầu cơ quan đề nghị và cơ quan quản lý công chức quyết định bạn nhé.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn