Chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp đối với công dân tham gia nghĩa vụ Công an nhân dân

Ngày hỏi:06/03/2019

Mọi người hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Việc chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp đối với công dân tham gia nghĩa vụ Công an nhân dân được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Pháp luật nước ta có quy định: Hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ là công dân Việt Nam thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân được phong, thăng cấp bậc hàm Thượng sĩ, Trung sĩ, Hạ sĩ, Binh nhất, Binh nhì.

      => Như vậy, theo quy định này thì công dân khi tham gia nghĩa vụ Công an nhân dân sẽ trở thành hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ bạn nhé.

      Theo đó, tại Điều 9 Nghị định 129/2015/NĐ-CP Quy định về thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân do Thủ tướng Chính Phủ ban hành có quy định về việc chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp đối với công dân tham gia nghĩa vụ Công an nhân dân như sau:

      - Hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ có từ đủ 24 tháng đến dưới 36 tháng phục vụ tại ngũ, đạt danh hiệu chiến sĩ hoàn thành nhiệm vụ trở lên, bảo đảm các tiêu chuẩn, điều kiện phục vụ theo chế độ chuyên nghiệp trong Công an nhân dân thì được xét, dự thi vào các học viện, trường Công an nhân dân theo quy định về tuyển sinh của Bộ Công an, tốt nghiệp ra trường được phong cấp bậc hàm sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp.

      - Đối với hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ không thuộc trường hợp như trên, hết thời hạn phục vụ tại ngũ có đủ tiêu chuẩn đáp ứng yêu cầu sử dụng của Công an nhân dân, nếu tự nguyện và Công an nhân dân có nhu cầu thì được xét chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp. Đối tượng, tiêu chuẩn và tỷ lệ chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp đối với hạ sĩ quan nghĩa vụ hết hạn phục vụ tại ngũ do Bộ trưởng Bộ Công an quy định. Việc xét tuyển phải đảm bảo công khai, dân chủ, minh bạch và công bằng với mọi đối tượng.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp đối với công dân tham gia nghĩa vụ Công an nhân dân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn