CMND cấp vào tháng 12/2006 thì năm nào phải đổi lại?

Ngày hỏi:14/11/2020
Chứng minh nhân dân của mình làm tháng 12/2006 thì đến năm bao nhiêu thì phải đổi lại vậy? Mình ở Thanh Hóa.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 1 Nghị định 170/2007/NĐ-CP quy định như sau:

      "Chứng minh nhân dân hình chữ nhật dài 85,6 mm, rộng 53,98 mm, hai mặt Chứng minh nhân dân in hoa văn màu xanh trắng nhạt. Có giá trị sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp."

      Như vậy, theo quy định này thì chứng minh nhân dân có thời hạn sử dụng là 15 năm. Theo thông tin bạn cung cấp thì chứng minh nhân bạn làm được cấp vào 12/2006 thì 12/2021 chứng minh nhân dân của bạn sẽ hết hạn. Hiện tại, Thanh Hóa là tỉnh đã thực hiện cấp căn cước công dân do đó, khi CMND hết hạn bạn có thể làm thủ tục cấp CCCD.

      Mời bạn tham khảo chi tiết bài viết sau: Đổi sang thẻ Căn cước công dân trước khi CMND hết hiệu lực vào năm 2020 được không?


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn