Có anh làm cảnh sát giao thông có phải đi nghĩa vụ quân sự?

Ngày hỏi:27/06/2020

Nhà có anh 2 làm công an giao thông vậy em trai có phải đi nghĩa vụ không vậy?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định các trường hợp tạm hoãn nghĩa vụ quân sự, cụ thể như sau:

      - Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

      - Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

      - Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

      - Có anh, ch hoc em rut là h sĩ quan, binh sĩ đang phc v ti ngũ; h sĩ quan, chiến sĩ thc hin nghĩa v tham gia Công an nhân dân;

      Như vậy, 2 anh bạn là sĩ quan, hạ sĩ quan chiến sĩ tham gia nghĩa vụ công an nhân dân thì bạn sẽ được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Còn nếu anh bạn là cảnh sát giao thông (sĩ quan) thì bạn không được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn