Có áp dụng kỷ luật hạ bậc lương đối với công chức không?

Ngày hỏi:08/04/2021

Khi công chức có vi phạm thì có áp dụng kỷ luật hạ bậc lương không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có áp dụng kỷ luật hạ bậc lương đối với công chức không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2, Khoản 3 Điều 7 Nghị định 112/2020/NĐ-CP quy định các hình thức kỷ luật đối với công chức như sau:

      2. Áp dụng đối với công chức không giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý

      a) Khiển trách.

      b) Cảnh cáo.

      c) Hạ bậc lương.

      d) Buộc thôi việc.

      3. Áp dụng đối với công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý

      a) Khiển trách.

      b) Cảnh cáo.

      c) Giáng chức.

      d) Cách chức.

      đ) Buộc thôi việc.

      => Theo quy định này thì hình thức kỷ luật hạ bậc lương áp dụng đối với công chức không giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý. Đối với công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý thì không áp dụng hình thức kỷ luật này.

      Chi tiết các trường hợp áp dụng kỷ luật hạ bậc lương đối với công chức không giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý quy định tại Điều 10 Nghị định 112/2020/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn