Có bằng cử nhân thì có làm được giảng viên không?

Ngày hỏi:08/06/2021

Em tốt nghiệp đại học sư phạm, trước đây em dự định dạy cấp 3 nhưng giờ em có mong muốn làm giảng viên dạy cùng chuyên ngành của em ở trường công lập. Không biết em có bằng cử nhân thì có đủ điều kiện không ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có bằng cử nhân thì có làm được giảng viên không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 5 Thông tư 40/2020/TT-BGDĐT quy định về tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng đối với giảng viên như sau:

      - Có bằng thạc sỹ trở lên phù hợp với vị trí việc làm, ngành hoặc chuyên ngành giảng dạy;

      - Có chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giảng viên (hạng III).

      Như vậy, để được giữ chức danh nghề nghiệp là giảng viên thì bạn phải có bằng thạc sỹ trở lên phù hợp với chuyên ngành và có chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp giảng viên (không xét đến các tiêu chuẩn khác). Do đó, hiện bạn có bằng cử nhân thì vẫn chưa đủ điều kiện.

      Bên cạnh đó, bạn có thể tham khảo bài viết sau: Tiêu chuẩn chức danh giảng viên đại học công lập hạng III

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn