Có bằng sư phạm tiểu học hệ trung cấp có phải học nâng cao trình độ?

Ngày hỏi:02/05/2020

Em có bằng đại học sư phạm hà nội khoa quản lý giáo dục. Và em có văn bằng 2 ngành sư phạm tiểu học hệ trung cấp. Vậy theo tiêu chuẩn nghề nghiệp giáo viên tiểu học. Em có phải học nâng cao trình độ lên đại học ngành sư phạm tiểu học nữa không? Hiện tại em đang là giáo viên tiểu học. Em rất mong nhận được thư trả lời của anh chị. 

(kimhue***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 72 Luật Giáo dục 2019 (Có hiệu lực từ 01/07/2020) về trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo quy định:

      1. Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo được quy định như sau:

      a) Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên đối với giáo viên mầm non;

      b) Có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên đối với giáo viên tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông.

      ...

      Như vậy, trong tương lai thì giải viên tiểu học phải có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên. Do đó, bạn phải học để nâng cao trình độ lên đại học ngành sư phạm tiểu học.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn