Có bằng trung cấp nghề thì có được tuyển vào quân nhân chuyên nghiệp không?

Ngày hỏi:13/11/2020
Dạ thưa em năm nay được đi Nghĩa vụ quân sự, em có bằng trung cấp nghề và giấy chứng nhận hoàn thành chương trình THPT. Sau khi đi Nghĩa vụ quân sự thì có được tuyển vào Quân nhân chuyên nghiệp được không ạ?
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 14 Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015 quy định về tuyển chọn, tuyển dụng quân nhân chuyên nghiệp như sau:

      **Đối tượng tuyển chọn:

      - Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam trong trường hợp thay đổi tổ chức, biên chế mà chức vụ đang đảm nhiệm không còn nhu cầu bố trí sĩ quan;

      - Hạ sĩ quan, binh sĩ hết thời hạn phục vụ tại ngũ, đang phục vụ trong ngạch dự bị của quân đội;

      - Công nhân và viên chức quốc phòng.

      Căn cứ quy định trên, khi bạn thực hiện nghĩa vụ quân sự thì bạn có thể tham gia tuyển chọn để trở thành quân nhân chuyên nghiệp. Tuy nhiên, bạn cần phải đáp ứng các điều kiện tại Khoản 3 Điều này như sau:

      - Có phẩm chất chính trị, đạo đức, sức khỏe, lý lịch rõ ràng và tự nguyện phục vụ quân đội;

      - Có văn bằng, chứng chỉ chuyên môn kỹ thuật, nghiệp vụ phù hợp với chức danh của quân nhân chuyên nghiệp.

      Bạn căn cứ quy định trên để thực hiện đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn