Có được cấp số văn bản lùi ngày cấp văn bản đi không?

Ngày hỏi:11/05/2020

Chào anh/chị! Lời đầu tiên cho mình tự giới thiệu mình tên là Bảo Toàn, công tác tại Sở Y tế tỉnh. Anh chị cho hỏi vấn đề về việc cấp số văn bản đi ạ, hiện tại tôi đang vướng 2 vấn đề sau:

1. Cấp số văn bản lùi ngày cấp văn bản đi có được không?

2. Thêm các ký tự a, b, c vào sau số văn bản có đúng quy định không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 1. Cấp số văn bản lùi ngày cấp văn bản đi có được không?

      Theo Khoản 1 Điều 15 Nghị định 30/2020/NĐ-CP quy định:

      Số và thời gian ban hành văn bản được lấy theo thứ tự và trình tự thời gian ban hành văn bản của cơ quan, tổ chức trong năm (bắt đầu liên tiếp từ số 01 vào ngày 01 tháng 01 và kết thúc vào ngày 31 tháng 12 hàng năm). Số và ký hiệu văn bản của cơ quan, tổ chức là duy nhất trong một năm, thống nhất giữa văn bản giấy và văn bản điện tử.

      - Việc cấp số văn bản quy phạm pháp luật: Mỗi loại văn bản quy phạm pháp luật được cấp hệ thống số riêng.

      - Việc cấp số văn bản chuyên ngành do người đứng đầu cơ quan quản lý ngành, lĩnh vực quy định.

      - Việc cấp số văn bản hành chính do người đứng đầu cơ quan, tổ chức quy định.

      Như vậy, số văn bản được lấy theo thời gian ban hành văn bản. Cho nên, bạn không được cấp số văn bản lùi ngày cấp của văn bản đi.

      2. Thêm các ký tự a, b, c vào sau số văn bản có đúng quy định không?

      Theo Khoản 1 Điều 15 Nghị định 30/2020/NĐ-CP quy định: Số và thời gian ban hành văn bản được lấy theo thứ tự và trình tự thời gian ban hành văn bản của cơ quan, tổ chức trong năm (bắt đầu liên tiếp từ số 01 vào ngày 01 tháng 01 và kết thúc vào ngày 31 tháng 12 hàng năm). Số và ký hiệu văn bản của cơ quan, tổ chức là duy nhất trong một năm, thống nhất giữa văn bản giấy và văn bản điện tử.

      Như vậy, số của văn bản hành chính được ghi bằng số bắt đầu từ 01 không được chèn thêm ký tự a, b,c... trong số của văn bản hành chính.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Văn bản hành chính
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn