Có được điều công cán bộ cấp huyện xuống làm cán bộ cấp xã không?

Ngày hỏi:04/11/2019

Cho mình hỏi: Có được điều động công chức cấp huyện xuống làm làm cán bộ, hoặc công chức thuộc biên chế cấp xã? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được điều công cán bộ cấp huyện xuống làm cán bộ cấp xã không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 10 Điều 7 Luật cán bộ công chứng 2010 quy định: Điều động là việc cán bộ, công chức được cơ quan có thẩm quyền quyết định chuyển từ cơ quan, tổ chức, đơn vị này đến làm việc ở cơ quan, tổ chức, đơn vị khác.

      Mà tại Điều 35 Nghị định 24/2010/NĐ-CP quy định các trường hợp điều động như sau:

      - Theo yêu cầu nhiệm vụ cụ thể;

      - Chuyển đổi vị trí công tác theo quy định của pháp luật;

      - Theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng công chức trong cơ quan, tổ chức, đơn vị và giữa các cơ quan, tổ chức, đơn vị theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

      Vậy nên, khi người đứng đầu cơ quan bạn công tác xét thấy cần thiết thì thủ trưởng cơ quan đó sẽ điều động bạn đến công tác tại cơ quan khác.

      Cho nên, có thể điều động cán bộ cấp huyện xuống làm cán bộ cấp xã.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn