Có được mang bình xịt hơi cay để phòng thân không?

Ngày hỏi:30/10/2018

Tôi là PG hay đi làm về khuya nên cũng có mua bình xịt hơi cay mang theo để phòng thân. Hôm qua thì bị công an kiểm tra và tịch thu, phạt tiền. Tôi không biết công an xử lý như vậy có đúng luật không? Mong Ban tư vấn giải đáp, chân thành cảm ơn rất nhiều

Ngọc Hiền (0166***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 11 Điều 3 Luật Quản lý sử dụng vũ khí vật liệu nổ công cụ hỗ trợ 2017 thì:

      Công cụ hỗ trợ là phương tiện, động vật nghiệp vụ được sử dụng để thi hành công vụ, thực hiện nhiệm vụ bảo vệ nhằm hạn chế, ngăn chặn người có hành vi vi phạm pháp luật chống trả, trốn chạy; bảo vệ người thi hành công vụ, người thực hiện nhiệm vụ bảo vệ hoặc báo hiệu khẩn cấp, bao gồm:

      a) Súng bắn điện, hơi ngạt, chất độc, chất gây mê, từ trường, laze, lưới; súng phóng dây mồi; súng bắn đạn nhựa, nổ, cao su, hơi cay, pháo hiệu, hiệu lệnh, đánh dấu và đạn sử dụng cho các loại súng này;

      b) Phương tiện xịt hơi cay, hơi ngạt, chất độc, chất gây mê, chất gây ngứa;

      c) Lựu đạn khói, lựu đạn cay, quả nổ;

      d) Dùi cui điện, dùi cui cao su, dùi cui kim loại; khóa số tám, bàn chông, dây đinh gai; áo giáp; găng tay điện, găng tay bắt dao; lá chắn, mũ chống đạn; thiết bị áp chế bằng âm thanh;

      đ) Động vật nghiệp vụ là động vật được huấn luyện để sử dụng cho yêu cầu bảo vệ an ninh quốc gia, bảo đảm trật tự, an toàn xã hội;

      e) Công cụ hỗ trợ có tính năng, tác dụng tương tự là phương tiện được chế tạo, sản xuất không theo tiêu chuẩn kỹ thuật, thiết kế của nhà sản xuất hợp pháp, có tính năng, tác dụng tương tự như công cụ hỗ trợ quy định tại các điểm a, b, c và d khoản này.

      Và theo quy định tại Khoản 1 Điều 55 Luật Quản lý sử dụng vũ khí vật liệu nổ công cụ hỗ trợ 2017 thì chỉ có những đối tượng sau mới được trang bị công cụ hỗ trợ, bao gồm:

      - Quân đội nhân dân;

      - Dân quân tự vệ;

      - Cảnh sát biển;

      - Công an nhân dân;

      - Cơ yếu;

      - Cơ quan điều tra của Viện kiểm sát nhân dân tối cao;

      - Cơ quan thi hành án dân sự;

      - Kiểm lâm, lực lượng bảo vệ rừng chuyên trách, Kiểm ngư, lực lượng trực tiếp thực hiện nhiệm vụ thanh tra chuyên ngành thủy sản;

      - Hải quan cửa khẩu, lực lượng chuyên trách chống buôn lậu của Hải quan;

      - Đội kiểm tra của lực lượng Quản lý thị trường;

      - An ninh hàng không, lực lượng trực tiếp thực hiện nhiệm vụ thanh tra chuyên ngành giao thông vận tải;

      - Lực lượng bảo vệ cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp; doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ;

      - Ban Bảo vệ dân phố;

      - Câu lạc bộ, cơ sở đào tạo, huấn luyện thể thao có giấy phép hoạt động;

      - Cơ sở cai nghiện ma túy;

      - Các đối tượng khác có nhu cầu trang bị công cụ hỗ trợ thì căn cứ vào tính chất, yêu cầu, nhiệm vụ, Bộ trưởng Bộ Công an quyết định.

      Căn cứ theo các quy định nêu trên, bạn không thuộc đối tượng được trang bị công cụ hỗ trợ, việc bạn mang theo bình xịt hơi cay là hành vi vi phạm pháp luật.
      Bạn có thể sẽ bị xử phạt theo quy định tại Khoản 3 Điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, cụ thể:

      3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      d) Sử dụng các loại vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ trái quy định nhưng chưa gây hậu quả;

      đ) Sử dụng các loại vũ khí, công cụ hỗ trợ mà không có giấy phép;

      g) Không giao nộp vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ theo quy định.

      8. Hình thức xử phạt bổ sung:

      a) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điểm c Khoản 1; Điểm b Khoản 2; Điểm d, đ, g Khoản 3; Điểm a, c, d Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này;

      c) Tước quyền sử dụng các loại giấy phép, giấy chứng nhận, giấy xác nhận về quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo hoa trong thời hạn từ 09 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại Điểm a, b, d Khoản 3; Điểm b Khoản 4 Điều này.

      Trên đây là nội dung quy định về mức xử phạt hành vi mang theo bình xịt hơi cay. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Quản lý sử dụng vũ khí vật liệu nổ công cụ hỗ trợ 2017.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Tôi sử dụng bình xịt hơi cay trên đối tượng xâm nhập trái phép vào nhà tôi , thì có bị xem là chưa gây hậu quả chưa ? . Và trong trường hợp đó mức phạt sẽ là bao nhiều
    Thái Minh Hồng (6 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn