Có được mang vòng hoa đến lễ Quốc tang không?

Ngày hỏi:03/10/2018

Xin chào Ban biên tập, tôi là Kim Nhân hiện đang sống và làm việc tại thành phố Hồ Chí Minh. Mang vòng hoa đến viếng tại tang lễ là một trong những việc thể hiện sự thành kính, thương tiếc đối với người đã khuất. Vậy trong lễ Quốc tang của các vị lãnh đạo, cán bộ cấp cao thì có được mang vòng hoa đến viếng hay không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 13 Nghị định 105/2012/NĐ-CP tổ chức lễ tang cán bộ, công, viên chức:

      1. Ban Tổ chức Lễ tang chuẩn bị 06 (sáu) vòng hoa, có băng vải đỏ chữ vàng của Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và gia đình; sau khi các đoàn viếng xong đặt cố định hai bên bàn thờ.

      2. Ban Tổ chức Lễ tang chuẩn bị 30 (ba mươi) vòng hoa luân chuyển. Trong thông báo tin buồn có ghi: Các đoàn đến viếng không mang vòng hoa, chỉ mang băng vải đen, có kích thước 1,2 m x 0,2 m, ghi dòng chữ trắng “Kính viếng”, dưới có dòng chữ nhỏ ghi tên cơ quan, tổ chức, cá nhân để gắn vào vòng hoa do Ban Tổ chức Lễ tang chuẩn bị.

      ==> Như vậy, theo quy định trên đây thì vòng hoa đã được Ban Tổ chức Lễ tang chuẩn bị. Do đó, khi đến viếng thì các cơ quan, tổ chức, cá nhân không mang vòng hoa, chỉ mang băng vải đen, có kích thước 1,2 m x 0,2 m, ghi dòng chữ trắng “Kính viếng”, dưới có dòng chữ nhỏ ghi tên cơ quan, tổ chức, cá nhân để gắn vào vòng hoa do Ban Tổ chức Lễ tang chuẩn bị.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn