Có giấy báo nhập học có phải tham gia nghĩa vụ quân sự?

Ngày hỏi:18/09/2020

Em vừa thi đại học xong, đã có giấy báo nhập học tại trường ĐH Văn Lang. Vậy em có phải tham gia nghĩa vụ không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có giấy báo nhập học có phải tham gia nghĩa vụ quân sự?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm g Khoản 1 Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ như sau:

      Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      ...

      Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

      Căn cứ quy định trên, công dân đang học tại cơ sở giáo dục đại học trong thời gian một khóa đào tạo của trình độ đào tạo thì mới được tạm hoãn nhập ngũ. Theo thông tin của bạn thì bạn chỉ mới nhận được giấy báo nhập học mà chưa làm thủ tục nhập học thì vẫn phải tham gia nghĩa vụ quân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn