Có giới hạn độ tuổi của sĩ quan dự bị không?

Ngày hỏi:11/10/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì độ tuổi của sĩ quan dự bị có bị giới hạn về độ tuổi không ạ? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 17 Luật Lực lượng dự bị động viên 2019, có quy định:

      Điều 17. Độ tuổi quân nhân dự bị sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên trong thời bình

      - Độ tuổi sĩ quan dự bị sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên thực hiện theo quy định của Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam.

      - Độ tuổi quân nhân chuyên nghiệp dự bị và hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên được quy định như sau:

      + Nam quân nhân chuyên nghiệp dự bị không quá 40 tuổi; hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị không quá 35 tuổi được sắp xếp vào đơn vị chiến đấu;

      + Nam quân nhân chuyên nghiệp dự bị và hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị không quá 45 tuổi; nữ quân nhân dự bị không quá 40 tuổi được sắp xếp vào đơn vị bảo đảm chiến đấu.

      Và tại Điều 25 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, có quy định:

      Điều 25. Độ tuổi phục vụ của hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị

      Độ tuổi phục vụ trong ngạch dự bị của hạ sĩ quan, binh sĩ được quy định như sau:

      - Công dân nam đến hết 45 tuổi;

      - Công dân nữ đến hết 40 tuổi.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì độ tuổi của sĩ quan dự bị sẽ bị giới hạn về độ tuổi. Mỗi giới tính khác nhau sẽ có độ tuổi khác nhau.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn