Có kỷ luật giáng chức đối với công chức giữ chức vụ lãnh đạo?

Ngày hỏi:28/05/2021

Xin hỏi về hình thức kỷ luật có hình thức giáng chức đối với công chức giữ chức vụ lãnh đạo hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm c Khoản 3 Điều 7 Nghị định 112/2020/NĐ-CP quy định hình thức kỷ luật áp dụng đối với công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý như sau:

      - Khiển trách.

      - Cảnh cáo.

      - Giáng chức.

      - Cách chức.

      - Buộc thôi việc.

      Như vậy, giáng chức là một trong những hình thức kỷ luật đối với công chức giữ chức vụ lãnh đạo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn