Có lấy ý kiến của nhân dân khi sáp nhập các phường không?

Ngày hỏi:12/12/2019

Hiện tại trên địa bàn thành phố Vinh có quyết định về sáp nhập 1 số phường, vậy cho hỏi khi thực hiện sáp nhập địa giới hành chính cơ quan nhà nước có tiến hành lấy ý kiến của nhân dân không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 6 Nghị quyết 653/2019/UBTVQH14 quy định việc lấy ý kiến của cử trí về việc sắp xếp đơn vi hành chính như sau:

      - Ủy ban nhân dân cấp tỉnh gửi nội dung phương án, đề án sắp xếp đơn vị hành chính có liên quan đến Ủy ban nhân dân cấp huyện, cấp xã để thực hiện việc lấy ý kiến cử tri.

      - Danh sách cử tri được niêm yết trong thời hạn 15 ngày trước ngày tổ chức lấy ý kiến cử tri.

      - Ủy ban nhân dân cấp huyện, cấp xã phải hoàn thành việc lấy ý kiến cử tri và tổng hợp kết quả lấy ý kiến cử tri gửi Ủy ban nhân dân cấp trên và Hội đồng nhân dân cùng cấp trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày Ủy ban nhân dân cấp tỉnh gửi phương án, đề án sắp xếp đơn vị hành chính và mẫu phiếu lấy ý kiến.

      - Các nội dung khác về trình tự, thủ tục tổ chức lấy ý kiến cử tri về phương án, đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp huyện, cấp xã thực hiện theo quy định của Luật Tổ chức chính quyền địa phương và hướng dẫn của Chính phủ.

      Như vậy, khi sáp nhập các phường (đơn vị hành chính) thì cơ quan nhà nước phải tiến hành lấy ý kiến của các cử tri.

      Cử tri là người có quyền bỏ phiếu trong các cuộc bầu cử các cơ quan đại biểu của nhân dân (Quốc hội và Hội đồng nhân dân) và có quyền bỏ phiếu bãi nhiệm các đại biểu do mình bầu ra khi các đại biểu đó không còn xứng đáng với sự tín nhiệm của nhân dân.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Xin hỏi. Khi thực hiện việc sáp nhập từ hai đơn vị hành chính cấp huyện, cấp xã trở lên thành một đơn vị hành chính, theo Nghị quyết của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, thì tính khóa của Hội đồng nhân dân và Ủy ban nhân dân của đơn vị hành chính mới sau khi sáp nhập như thế nào? Và việc sáp nhập một phần của một đơn vị hành chính phường vào một đơn vị hành chính xã để thành lập đơn vị hành chính phường mới thì tính khóa của Hội đồng nhân dân và Ủy ban nhân dân của Phường mới như thế nào? Xin trân trọng cảm ơn!
    Quyen Buivan (5 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn