Có người thân bị khuyết tật mất có được trợ cấp tuất hàng tháng?

Ngày hỏi:18/11/2020

Chị gái em là người khuyết tật từ nhỏ mất khả năng lao động, vừa mới mất. Lúc còn sống chị em được hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng dành cho người khuyết tật. Giờ chị em mất gia đình em có được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 67 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì:

      Những người quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

      - Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

      - Đang hưởng lương hưu;

      - Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

      - Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61 % trở lên.

      Theo thông tin bạn cung cấp, chị gái bạn là người khuyết tật, mặc dù mất khả năng lao động, tuy nhiên đối chiếu với các trường hợp nêu trên thì không thuộc đối tượng khi mất người thân được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. Do vậy, gia đình bạn không được hưởng chế độ này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn