Có phải đóng bảo hiểm xã hội cho người giúp việc?

Ngày hỏi:20/02/2019

Gia đình tôi lần đầu thuê giúp việc nên cũng có nhiều việc chưa rõ mong Ban biên tập tư vấn. Cụ thể khi thuê người giúp việc thì gia đình tôi có phải mua bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho họ không? Chúng tôi cần phải trả những khoản chi phí nào? Xin cảm ơn

Hồng Hạnh - TPHCM

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 19 Nghị định 27/2014/NĐ-CP thì:

      Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế để người lao động tự lo bảo hiểm.

      Như vậy, gia đình Anh/Chị không bắt buộc đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người giúp việc. Khi đến kỳ trả lương, Anh/Chị chỉ cần chi trả thêm một khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế để người giúp việc tự lo bảo hiểm.

      Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn