Cơ quan cử công dân Việt Nam đi học ở nước ngoài được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:30/05/2017

Cơ quan cử công dân Việt Nam đi học ở nước ngoài được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hoàng, sống tại Tp.HCM, hiện đang làm việc trong lĩnh vực giáo dục. Tôi đang tìm hiểu về cơ quan cử công dân Việt Nam đi học ở nước ngoài. Cho tôi hỏi cơ quan cử công dân Việt Nam đi học ở nước ngoài quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)   

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cơ quan cử công dân Việt Nam đi học ở nước ngoài được quy định tại Khoản 4 Điều 2 Quy chế quản lý công dân Việt Nam học tập ở nước ngoài ban hành kèm theo thông tư 10/2014/TT-BGDĐT như sau:

      Cơ quan cử đi học là cơ quan có thẩm quyền ra quyết định cuối cùng về việc cử lưu học sinh đi học ở nước ngoài, quyết định việc cấp học bổng (nếu có) cho lưu học sinh.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về cơ quan cử công dân Việt Nam đi học ở nước ngoài. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 10/2014/TT-BGDĐT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Khoản 4 Điều 2 quy chế quản lý công dân việt nam học tập ở nước ngoài ban hành kèm theo Thông tư 10/2014/TT-BGDĐT Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn