Cơ quan lãnh sự quán nước ngoài có cần thông báo mẫu con dấu với Bộ Ngoại giao Việt Nam không?

Ngày hỏi:04/12/2020

Theo quy định pháp luật thì cơ quan lãnh sự quán nước ngoài thành lập tại Việt Nam, trong quá trình hoạt động cần sử dụng con dấu thì có phải thông báo mẫu con dấu với Bộ Ngoại giao Việt Nam không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 9 Nghị định 99/2016/NĐ-CP quy định như sau:

      Cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự và cơ quan đại diện của các tổ chức quốc tế tại Việt Nam, bộ phận lãnh sự, bộ phận tùy viên quân sự và bộ phận khác trực thuộc cơ quan đại diện ngoại giao nước ngoài tại Việt Nam trước khi sử dụng con dấu có trách nhiệm thông báo mẫu con dấu với Bộ Ngoại giao Việt Nam.

      Như vậy, theo quy định thì cơ quan lãnh sự quán nước ngoài cần phải thông báo mẫu con dấu với Bộ Ngoại giao Việt Nam trong quá trình hoạt động của mình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Con dấu
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn