Có sẹo ở vùng đầu dài 3 cm có được đi nghĩa vụ công an không?

Ngày hỏi:11/05/2020

Cho tôi hỏi có sẹo ở vùng đầu 3-5cm có thể đăng kí nghĩa vụ công an được không vậy ạ? Tôi rất muốn được tham gia nghĩa vụ công an mà lo sợ là bị thẹo vùng đầu không đi được.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 6 Thông tư 45/2019/TT-BCA quy định các chỉ sổ đặc biệt mà công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân phải đảm bảo thực hiện như sau:

      - Không nghiện các chất ma túy, tiền chất ma túy.

      - Màu và dạng tóc bình thường.

      - Không bị rối loạn sắc tố da.

      - Không có các vết trổ (xăm) trên da, kể cả phun xăm trên da.

      - Không bấm lỗ ở tai (đối với nam), ở mũi và ở các vị trí khác trên cơ thể để đeo đồ trang sức.

      - Không mắc các bệnh mạn tính, bệnh xã hội.

      - Không có sẹo lồi co kéo ở vùng đầu, mặt, cổ, cẳng tay, bàn tay, bàn chân.

      Như vậy, bạn có sẹo ở vùng đầu dài 3-5 cm mà không phải sẹo lồi co kéo thì bạn được tham gia nghĩa vụ công an nếu đủ tiêu chuẩn về sức khỏe điều kiện khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghĩa vụ công an
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn