Có vết sẹo lồi ở ngực có được làm công an không?

Ngày hỏi:01/06/2020

Chào anh/chị. Cho em hỏi rằng: Em có 1 vết sẹo lồi ở giữa 2 ngực, vậy em có được làm công an không? Mong nhận được giải đáp của anh chị. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 5 Điều 5 Nghị định 70/2019/NĐ-CP quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của công an nhân dân như sau: Thể hình cân đối, không dị hình, dị dạng và đáp ứng các tiêu chuẩn sức khỏe để thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

      Căn cứ Điều 6 Thông tư 45/2019/TT-BCA quy định những chỉ số đặc biệt khi công dân thực hiện nghĩa vụ công an nhân dân như sau:

      - Không nghiện các chất ma túy, tiền chất ma túy.

      - Màu và dạng tóc bình thường.

      - Không bị rối loạn sắc tố da.

      - Không có các vết trổ (xăm) trên da, kể cả phun xăm trên da.

      - Không bấm lỗ ở tai (đối với nam), ở mũi và ở các vị trí khác trên cơ thể để đeo đồ trang sức.

      - Không mắc các bệnh mạn tính, bệnh xã hội.

      - Không có sẹo lồi co kéo ở vùng đầu, mặt, cổ, cẳng tay, bàn tay, bàn chân.

      Như vậy, bạn có 1 vết sẹo lồi ở giữa 2 ngực mà đáp ứng những điều kiện và tiêu chí khác thì bạn sẽ được làm công an nhân dân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn