Con của công an, bộ đội có được miễn phí BHYT?

Ngày hỏi:26/08/2019

Tôi có con năm nay vào lớp 1 ở trường tiểu học Kim Đồng, bố cháu công tác trong lực lượng quân đội nhân dân thì được miễn BHYT phải không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3c Điều 1 Thông tư liên tịch 49/2016/TTLT-BQP-BYT-BTC quy định:

      Nhóm do ngân sách nhà nước đóng:

      c) Thân nhân của sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp và hạ sĩ quan, binh sĩ, (sau đây gọi chung là thân nhân quân nhân); thân nhân của người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân đang công tác trong Bộ Quốc phòng hoặc tại các Bộ khác, ngành, địa phương và thân nhân của học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường Quân đội (sau đây gọi chung là thân nhân cơ yếu) bao gồm: Bố đẻ, mẹ đẻ; bố đẻ, mẹ đẻ của vợ hoặc của chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp của bản thân, của vợ hoặc của chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi hợp pháp dưới 18 tuổi; con đẻ, con nuôi hợp pháp từ đủ 18 tuổi trở lên nhưng bị khuyết tật theo quy định của pháp luật.

      Tương tự đối với con của công an cũng được nhà nước đóng BHYT theo Thông tư 09/2015/TTLT-BCA-BYT-BTC.

      Đối tượng do ngân sách nhà nước đóng bảo hiểm y tế:

      - Con đẻ, con nuôi hợp pháp của cán bộ, chiến sĩ chưa đủ 18 tuổi; con đẻ, con nuôi hợp pháp của cán bộ, chiến sĩ từ đủ 18 tuổi trở lên nhưng bị tàn tật, mất khả năng lao động theo quy định của pháp luật;

      Như vậy, theo quy định trên thì con dưới 18 tuổi của công an, bộ đội được miễn BHYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn