Con một trong gia đình có được miễn nhập ngũ không?

Ngày hỏi:02/11/2016

Bố em là thương binh, mẹ em năm nay 57 tuổi chỉ làm công việc đồng áng. Em năm nay 24 tuổi, em là con một trong gia đình. Tuần trước em có giấy triệu tập khám sức khỏe nhập ngũ. Xin hỏi trong trường hợp của em có được miễn nhập ngũ không ạ? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, các trường hợp sau đây sẽ được miễn nhập ngũ:

      a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

      b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

      c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

      d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

      đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

      Như vậy, trường hợp của bạn không thuộc trường hợp được miễn nhập ngũ.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc con một có được miễn nhập ngũ không. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn