Công an huyện có được kiểm tra việc quản lý, sử dụng vật liệu nổ của doanh nghiệp?

Ngày hỏi:18/02/2021

Tôi làm tại công ty khai thác mỏ, được cấp phép sử dụng vật liệu nổ để khai thác, các thủ tục hoạt động đều đầy đủ với quy định. Luật sư cho hỏi, trong quá trình quản lý, sử dụng vật liệu nổ công nghiệp của công ty tôi, công an cấp huyện (nơi vận chuyển, quản lý, sử dụng) có được phép kiểm tra hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Điều 24 Thông tư 16/2018/TT-BCA thì việc kiểm tra công tác quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ được chia thành kiểm tra định kỳ và kiểm tra đột xuất.

      Về thẩm quyền được xác định như sau:

      - Kiểm tra định kỳ: Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội có thẩm quyền kiểm tra công tác quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ đối với cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 3 Thông tư này. Phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội Công an cấp tỉnh có thẩm quyền kiểm tra việc quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ đối với cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 3 Thông tư này;

      - Kiểm tra đột xuất: Thủ trưởng cơ quan Công an có thẩm quyền kiểm tra định kỳ nêu trên quyết định việc thành lập đoàn kiểm tra đột xuất hoặc phân công cán bộ thực hiện công tác kiểm tra đột xuất khi phát hiện cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp được phép trang bị, quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ có dấu hiệu vi phạm pháp luật hoặc có đơn khiếu nại, tố cáo liên quan đến việc quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ hoặc theo yêu cầu công tác bảo đảm an ninh, trật tự.

      Như vậy, theo quy định này, việc kiểm tra định kỳ và đột xuất công tác quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ của doanh nghiệp được tiến hành bởi cơ quan công an cấp tỉnh trở lên. Cơ quan công an cấp huyện không có thẩm quyền này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Vật liệu nổ công nghiệp
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn