Công an về hưu có phải kê khai tài sản trong công tác phòng chống tham nhũng không?

Ngày hỏi:17/09/2019

Bác tôi là công an về hưu vậy cho hỏi bác tôi có phải kê khai tài sản để kiểm soát tài sản, thu nhập trong phòng chống tham nhũng không? Mong được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 34 Luật phòng chống tham nhũng 2018 quy định người có nghĩa vụ kê khai tài sản để kiểm soát tài sản, thu nhập trong phòng chống tham nhũng, cụ thể như sau:

      - Cán bộ, công chức.

      - Sĩ quan Công an nhân dân; sĩ quan Quân đội nhân dân, quân nhân chuyên nghiệp.

      - Người giữ chức vụ từ Phó trưởng phòng và tương đương trở lên công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước, người được cử làm đại diện phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp.

      - Người ứng cử đại biểu Quốc hội, người ứng cử đại biểu Hội đồng nhân dân.

      Theo quy định Luật công an nhân dân 2018 quy định công an về hưu cũng là sĩ quan Công an nhân dân.

      Như vậy, bác bạn về hưu cũng phải có nghĩa vụ kê khai tài sản trong công tác phòng chống tham nhũng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn