Công chức có bị buộc thôi việc khi bị kết án bằng bản án có hiệu lực pháp luật?

Ngày hỏi:07/07/2020

Cho mình hỏi có phải công chức bị buộc thôi việc nếu bị tòa kết án bằng bản án có hiệu lực pháp luật đúng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 3 Điều 79 Luật cán bộ công chức 2008 được sửa đổi tại Khoản 15 Điều 1 Luật Cán bộ công chức và luật Viên chức sửa đổi 2019 thì đối với trường hợp công chức bị Toà án kết án phạt tù mà không được hưởng án treo thì đương nhiên bị buộc thôi việc và căn cứ theo Khoản 1 Điều 14 Nghị định 34/2011/NĐ-CP thì buộc thôi việc đối với công chức có hành vi vi phạm pháp luật bị phạt tù mà không được hưởng án treo.

      Căn cứ theo quy định thì chỉ trường hợp bị kết án phạt tù thì công chức mới bị áp dụng hình thức kỷ luật buộc thôi việc tại Điểm e Khoản 1 Điều 79 Luật cán bộ công chức 2008 được sửa đổi tại Khoản 15 Điều 1 Luật Cán bộ công chức và luật Viên chức sửa đổi 2019 do đó trong các trường hợp bị kết án còn lại công chức sẽ không bị kỷ luật buộc thôi việc.

      Trên đây là nội dung Ban biên tập gửi đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn