Công chức có phải kê khai tài sản của mình là cổ phiếu không?

Ngày hỏi:02/07/2021

Liên quan đến vấn đề phải kê khai tài sản, thu nhập đối với công chức. Xin hỏi, hiện nay tôi đang nắm một lượng cổ phiếu chưa bán. Như vậy, tài sản này có phải kê khai hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 35 Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 quy định như sau:

      1. Tài sản, thu nhập phải kê khai bao gồm:

      a) Quyền sử dụng đất, nhà ở, công trình xây dựng và tài sản khác gắn liền với đất, nhà ở, công trình xây dựng;

      b) Kim khí quý, đá quý, tiền, giấy tờ có giá và động sản khác mà mỗi tài sản có giá trị từ 50.000.000 đồng trở lên;

      Như vậy, có thể thấy cổ phiếu là một loại giấy tờ có giá. Trong trường hợp cổ phiếu đó có giá trị từ 50.000.000 đồng trở lên thì phải kê khai hoặc ngược lại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn