Công chức đảng viên đánh bạc bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi:28/06/2014
Là đảng viên, giáo viên, phó hiệu trưởng trường THCS bị bắt về tội đánh bài thu trên chiếu là 1650000đ và trong người 1579000đ của cả 4 người (trường hợp này vi phạm lần đầu)thì bị sử lý như thế nào?

    Nội dung này được Công ty Luật Cương Lĩnh tư vấn như sau:

    • Công ty Luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi như sau:

      Hành vi đánh bạc trái phép sẽ bị xử phạt theo Điều 248 Bộ luật hình sự 1999 (chỉnh sửa bổ sung năm 2009) như sau:

      Điều 248

      1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới hai triệu nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5 triệu đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ hai năm đến 7 năm: có tính chất chuyên nghiệp; tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 50 triệu đồng trở lên; tái phạm nguy hiểm.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến 30 triệu đồng.

      Như vậy, căn cứ vào quy đinh trên trong trường hợp đánh bạc đã bị công an bắt tịch thu tổng số tiền là hơn 30 triệu đồng và nếu chưa có tiền án tiến sự thì sẽ bị phạt tiền từ 5 – 50 triệu đồng, ngoài ra sẽ phải cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm. Hành vi đánh bạc đối với trường hợp đảng viên sẽ bị khai trừ ra khỏi Đảng. Ngoài ra, người đánh bạc là phó hiệu trưởng trường cấp 2 vì vậy áp dụng Khoản 11, Điều 11, Nghị định 27/2012/NĐ-CP của Chính phủ quy định: Vi phạm ở mức độ nghiêm trọng quy định của pháp luật về phòng, chống tham nhũng; thực hiện tiết kiệm, chống lãng phí; kỷ luật lao động; bình đẳng giới; phòng, chống tệ nạn xã hội và các quy định khác của pháp luật liên quan đến viên chức nhưng đã thành khẩn kiểm điểm trong quá trình xem xét xử lý kỷ luật sẽ bị cách chức.

      Nguồn: Công ty Luật Cương Lĩnh/Nguoiduatin


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn