Công chức được luân chuyển công tác thì do đơn vị nào trả lương?

Ngày hỏi:06/08/2019

Tôi có chút thắc mắc như sau: tôi đang công tác tại tổ chức chính trị xã hội, đơn vị tôi có lãnh đạo được luân chuyển công tác giữ chức vụ lãnh đạo tại đơn vị tôi. Như vậy, đơn vị tôi sẽ trả lương cho người này hay đơn vị cũ sẽ trả lương cho người này? xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 12 Nghị định 06/2010/NĐ-CP thì Công chức được luân chuyển như sau:

      "Công chức được cấp có thẩm quyền của Đảng, Nhà nước luân chuyển giữ các chức vụ chủ chốt tại tổ chức chính trị - xã hội nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp do các tổ chức đó trả lương."

      Bên cạnh đó, tại Khoản 3 Điều 6 Thông tư 08/2011/TT-BNV quy đinh:

      "3. Công chức được luân chuyển giữ các chức vụ chủ chốt tại tổ chức chính trị - xã hội nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội nghề nghiệp vẫn được xác định là công chức."

      Như vậy, đối với công chức được cấp có thẩm quyền nhà nước luân chuyển giữ các chức vụ chủ chốt tại các tổ chức chính trị xã hội thì tổ chức đó có trách nhiệm trả lương cho công chức này.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn