Công chức nam có bị xử lý kỷ luật hạ bậc lương khi đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi không?

Ngày hỏi:04/07/2020

Công chức nam đang trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì có bị xử lý kỷ luật ở hình thức hạ bậc lương không ạ? Mong nhận được phản hồi của chuyên viên về vấn đề trên. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 34/2011/NĐ-CP thì các trường hợp chưa xem xét xử lý kỷ luật được quy định như sau:

      1. Đang trong thời gian nghỉ hàng năm, nghỉ theo chế độ, nghỉ việc riêng được người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị cho phép.

      2. Đang trong thời gian điều trị có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền.

      3. Công chức nữ đang trong thời gian mang thai, nghỉ thai sản, đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

      4. Đang bị tạm giữ, tạm giam chờ kết luận của cơ quan có thẩm quyền điều tra, truy tố, xét xử về hành vi vi phạm pháp luật.

      Cũng tại Nghị định này Điều 5 quy định các trường hợp được miễn trách nhiệm kỷ luật như sau:

      1. Được cơ quan có thẩm quyền xác nhận tình trạng mất năng lực hành vi dân sự khi vi phạm pháp luật.

      2. Phải chấp hành quyết định của cấp trên theo quy định tại Khoản 5 Điều 9 Luật Cán bộ, công chức.

      3. Được cấp có thẩm quyền xác nhận vi phạm pháp luật trong tình thế bất khả kháng khi thi hành công vụ.

      Theo các quy định trên, công chức nam đang trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi không thuộc trường hợp chưa xem xét xử lý kỷ luật hoặc được miễn trách nhiệm kỷ luật, vậy nên vẫn bị xử lý kỷ luật ở hình thức hạ bậc lương.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn