Công chức nghỉ thai sản có bị buộc thôi việc không?

Ngày hỏi:23/08/2021

Hiện tai tôi đang công tác tại huyện ủy, sắp tới tôi chính thức nghỉ thai sản vào tháng 4. Tôi đang chưa rõ trường hợp nghỉ thai sản như vậy thì có bị buộc thôi việc không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công chức nghỉ thai sản có bị buộc thôi việc không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 13 Nghị định 112/2020/NĐ-CP quy định như sau:

      Hình thức kỷ luật buộc thôi việc áp dụng đối với công chức có hành vi vi phạm thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      1. Đã bị xử lý kỷ luật bằng hình thức cách chức đối với công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý hoặc hạ bậc lương đối với công chức không giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý mà tái phạm;

      2. Có hành vi vi phạm lần đầu, gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 8 Nghị định này;

      3. Sử dụng văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận, xác nhận giả hoặc không hợp pháp để được tuyển dụng vào cơ quan, tổ chức, đơn vị;

      4. Nghiện ma túy; đối với trường hợp này phải có kết luận của cơ sở y tế hoặc thông báo của cơ quan có thẩm quyền;

      Như vậy, trong các trường hợp nêu trên không có trường hợp nào rơi vào hoàn cảnh của bạn về việc nghỉ thai sản. Do đó, không áp dụng thôi việc khi công chức nghỉ thai sản. Nên bạn không cần phải lo lắng về vấn đề này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn