Công chức sử dụng ma túy có bị buộc thôi việc không?

Ngày hỏi:29/07/2020

Anh mình là công chức xã, vừa đây có 1 việc là anh mình dùng ma túy và bị xử phạt vi phạm hành chính. Vậy trường hợp này anh mình có bị buộc thôi việc không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công chức sử dụng ma túy có bị buộc thôi việc không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 14 Nghị định 34/2011/NĐ-CP quy định buộc thôi việc với công chức như sau:

      Hình thức kỷ luật buộc thôi việc áp dụng đối với công chức có một trong các hành vi vi phạm pháp luật sau đây:

      - Bị phạt tù mà không được hưởng án treo;

      - Sử dụng giấy tờ không hợp pháp để được tuyển dụng vào cơ quan, tổ chức, đơn vị;

      - Nghiện ma túy có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền;

      - Tự ý nghỉ việc, tổng số từ 07 ngày làm việc trở lên trong một tháng hoặc từ 20 ngày làm việc trở lên trong một năm mà đã được cơ quan sử dụng công chức thông báo bằng văn bản 03 lần liên tiếp;

      - Vi phạm ở mức độ đặc biệt nghiêm trọng quy định của pháp luật về phòng, chống tham nhũng; thực hành tiết kiệm, chống lãng phí; kỷ luật lao động; phòng, chống tệ nạn mại dâm và các quy định khác của pháp luật liên quan đến công chức.

      Như vậy việc anh bạn sử dụng ma túy bị xử phạt vi phạm hành chính thì không bị áp dụng kỷ luật buộc thôi việc. Anh bạn dùng ma túy mà có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền là nghiện ma túy thì sẽ bị buộc thôi việc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn