Công chức xin thôi việc nhưng không được duyệt đơn thì có thể nghỉ không?

Ngày hỏi:25/10/2019

Em là công chức tại UBND xã, hiện tại em không muốn tiếp tục làm việc và muốn chuyển sang kinh doanh. Em đã đệ đơn lên cấp trên nhưng cấp trên không duyệt cho nghỉ. Cho em hỏi làm thế nào để em được nghỉ ạ? Xin tư vấn giúp em với ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 59 Luật cán bộ, công chức 2008 về thôi việc đối với công chức thì:

      1. Công chức được hưởng chế độ thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Do sắp xếp tổ chức;

      b) Theo nguyện vọng và được cấp có thẩm quyền đồng ý;

      c) Theo quy định tại khoản 3 Điều 58 của Luật này.

      2. Công chức xin thôi việc theo nguyện vọng thì phải làm đơn gửi cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền xem xét, quyết định. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận đơn, cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền phải trả lời bằng văn bản, nếu không đồng ý cho thôi việc thì phải nêu rõ lý do; trường hợp chưa được cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền đồng ý mà tự ý bỏ việc thì không được hưởng chế độ thôi việc và phải bồi thường chi phí đào tạo, bồi dưỡng theo quy định của pháp luật.

      3. Không giải quyết thôi việc đối với công chức đang trong thời gian xem xét kỷ luật hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

      4. Không giải quyết thôi việc đối với công chức nữ đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi, trừ trường hợp xin thôi việc theo nguyện vọng.

      Do đó, đối với trường hợp công chức xin thôi việc theo nguyện vọng và đã làm đơn gửi cấp trên, tuy nhiên cấp trên chưa duyệt thì bạn phải hỏi rõ lý do chưa giải quyết thôi việc cho bạn.

      Trường hợp đơn vị chưa bố trí người thay thế phù hợp thì cấp trên chưa duyệt đơn thôi việc cho bạn là đúng quy định.

      Như vậy, bạn vẫn có thể nghỉ (tự ý bỏ việc), tuy nhiên bạn sẽ không được giải quyết chế độ thôi việc và phải bồi thường chi phí đào tạo, bồi dưỡng theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT