Công cụ, lựa chọn nội dung và mức độ đánh giá chất lượng bồi dưỡng viên chức

Ngày hỏi:17/01/2018

Công cụ, lựa chọn nội dung và mức độ đánh giá chất lượng bồi dưỡng viên chức được quy định như thế nào? Xin chào Ban Biên tập. Tôi tên Khánh, hiện nay tôi đang sinh sống và làm việc tại Tp.HCM. Tôi cần tìm hiểu một số quy định liên quan đến đánh giá chất lượng bồi dưỡng viên chức. Ban Biên tập cho tôi hỏi: Công cụ, lựa chọn nội dung và mức độ đánh giá chất lượng bồi dưỡng viên chức được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời của Ban Biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn.      

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 11 Thông tư 10/2017/TT-BNV (Có hiệu lực từ 01/03/2018) về quy định đánh giá chất lượng bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức do Bộ trưởng Bộ Nội vụ ban hành thì Công cụ, lựa chọn nội dung và mức độ đánh giá chất lượng bồi dưỡng viên chức được quy định như sau:

      1. Đánh giá thông qua điều tra xã hội học. Sử dụng công cụ là Phiếu đánh giá chất lượng bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức (tham khảo Phụ lục 1).

      2. Lựa chọn nội dung đánh giá

      a) Cơ sở đào tạo, bồi dưỡng; cơ sở đào tạo, nghiên cứu chủ động lựa chọn nội dung đánh giá đối với các khóa bồi dưỡng cụ thể. Hàng năm, bảo đảm ít nhất 20% khóa bồi dưỡng được đánh giá theo quy định từ Điều 5 đến Điều 8; 10% khóa bồi dưỡng được đánh giá theo quy định tại Điều 9 và 01 khóa bồi dưỡng theo ngạch, tiêu chuẩn chức danh cán bộ, công chức, viên chức hoặc theo tiêu chuẩn chức vụ lãnh đạo, quản lý được đánh giá theo quy định tại Điều 10 Thông tư này.

      b) Cơ quan quản lý, đơn vị sử dụng cán bộ, công chức, viên chức tùy theo mục đích đánh giá có thể lựa chọn thực hiện 01 hoặc một số nội dung theo quy định tại Chương II Thông tư này.

      c) Cơ quan đánh giá độc lập thực hiện đánh giá các nội dung theo đặt hàng của cơ quan có thẩm quyền.

      3. Mức độ đánh giá: Từ 1 đến 10.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Công cụ, lựa chọn nội dung và mức độ đánh giá chất lượng bồi dưỡng viên chức. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 10/2017/TT-BNV.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bồi dưỡng viên chức
    Đánh giá viên chức
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn