Công dân có quyền gì trong việc tiếp cận thông tin?

Ngày hỏi:05/06/2017

Công dân có quyền gì trong việc tiếp cận thông tin? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hoàng, sống tại Tp.HCM, hiện đang làm việc trong lĩnh vực giáo dục. Tôi đang tìm hiểu về quyền của công dân trong việc tiếp cận thông tin. Cho tôi hỏi công dân có quyền gì trong việc tiếp cận thông tin? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)   

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền tiếp cận thông tin của công dân được quy định tại Khoản 1 Điều 8 Luật Tiếp cận thông tin 2016 (có hiệu lực ngày 01/07/2018) như sau:

      Công dân có quyền:

      a) Được cung cấp thông tin đầy đủ, chính xác, kịp thời;

      b) Khiếu nại, khởi kiện, tố cáo hành vi vi phạm pháp luật về tiếp cận thông tin.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về quyền của công dân về tiếp cận thông tin. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật Tiếp cận thông tin 2016.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn