Công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học có đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự?

Ngày hỏi:27/07/2021

xin hỏi, pháp luật có điều nào quy định công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học vẫn có thể tham gia Nghĩa vụ quân sự hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 4 Điều 4 Thông tư 48/2018/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn văn hóa về việc tuyển quân như sau:

      Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 người thì được tuyển không quá 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên.

      Như vậy, xét về tiêu chuẩn văn hóa thì công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học cũng có thể tham gia nghĩa vụ quân sự nếu đáp ứng điều kiện nêu trên, đồng thời các điều kiện chung còn lại khi tham gia nghĩa vụ quân sự như sức khỏe, độ tuổi... Bạn căn cứ để thực hiện đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn