Công dân đi nghĩa vụ công an sẽ mang quân hàm là gì?

Ngày hỏi:10/10/2018

Xin cho hỏi: Trường hợp tôi đăng ký tham gia nghĩa vụ công an và được tuyển chọn đi thì tôi sẽ được phong cấp bậc quân hàm là gì? Rất mong nhận được sự phản hồi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn rất nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 21 Luật Công an nhân dân 2014 thì học sinh, sinh viên hưởng sinh hoạt phí tại các trường của Công an nhân dân, khi tốt nghiệp được phong cấp bậc hàm như sau:

      - Tốt nghiệp hệ trung cấp: Trung sĩ;

      - Tốt nghiệp hệ cao đẳng: Thượng sĩ;

      - Tốt nghiệp hệ đại học: Thiếu úy;

      Học sinh, sinh viên tốt nghiệp xuất sắc được phong cấp bậc hàm cao hơn một bậc;

      Cán bộ, công chức hoặc người tốt nghiệp các học viện, trường đại học, trường cao đẳng, trường trung cấp chuyên nghiệp, dạy nghề được tuyển chọn vào Công an nhân dân thì căn cứ vào trình độ được đào tạo, quá trình công tác, nhiệm vụ được giao và bậc lương được xếp để phong cấp bậc hàm tương ứng;

      Chiến sĩ nghĩa vụ được phong cấp bậc hàm khởi điểm là Binh nhì.

      mặt khác, tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 129/2015/NĐ-CP có quy định công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân được phong, thăng cấp bậc hàm Binh nhì, Binh nhất, Hạ sĩ, Trung sĩ, Thượng sĩ.

      Căn cứ từ các quy định được trích dẫn trên đây thì trường hợp công dân đi tham gia nghĩa vụ công an theo quy định của pháp luật thì được phong cấp bậc hàm khởi điểm là Binh nhì.

      Pháp luật đồng thời quy định trong quá trình hoạt động thì hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ Công an nhân dân được xét thăng cấp bậc quân hàm khi đáp ứng các điều kiệ theo quy định của pháp luật, cụ thể:

      - Hoàn thành nhiệm vụ, đủ tiêu chuẩn về chính trị, phẩm chất đạo đức, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, sức khỏe;

      - Khi cấp bậc hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc hàm cao nhất quy định đối với chức vụ, chức danh đang đảm nhiệm;

      - Đủ thời hạn xét thăng cấp bậc hàm theo quy định, cụ thể như sau:

      + Binh nhì lên Binh nhất: 06 tháng;

      + Binh nhất lên Hạ sĩ: 06 tháng;

      + Hạ sĩ lên Trung sĩ: 01 năm;

      + Trung sĩ lên Thượng sĩ: 01 năm.

      Thời gian hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ học tập tại trường được tính vào thời hạn xét thăng cấp bậc hàm; đối với hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ bị giáng cấp bậc hàm, sau một năm kể từ ngày bị giáng cấp bậc hàm, nếu tiến bộ được xét thăng cấp bậc hàm.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn