Công dân nữ tự nguyên đăng ký tham gia NVQS thì khi xuất ngũ có được hưởng chế độ ưu tiên khi thi tuyển viên chức?

Ngày hỏi:24/09/2021

Công dân nữ tự nguyên đăng ký tham gia NVQS thì khi xuất ngũ có được hưởng chế độ ưu tiên khi thi tuyển viên chức không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm c Khoản 1 Điều 6 Nghị định 115/2020/NĐ-CP có quy định về ưu tiên trong tuyển dụng viên chức, theo đó đối tượng và điểm ưu tiên trong thi tuyển hoặc xét tuyển, bao gồm:

      Người hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ tham gia công an nhân dân, đội viên thanh niên xung phong: Được cộng 2,5 điểm vào kết quả điểm vòng 2.

      Theo đó người hoàn thành nghĩa vụ quân sự là đối tượng ưu tiên trong tuyển dụng viên chức (không phân biết người đó tham gia nghĩa vụ quân sự theo chế độ bắt buộc hay tự nguyện). Cho nên công dân nữ tự nguyên đăng ký tham gia NVQS thì khi xuất ngũ sẽ được hưởng chế độ ưu tiên khi thi tuyển viên chức theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn