Công dân Việt Nam được chuyển tiền ra nước ngoài trong trường hợp nào?

Ngày hỏi:29/04/2019

Theo như tôi biết thì cá nhân chỉ được chuyển tiền ra nước ngoài đối với một số trường hợp. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi công dân Việt Nam được chuyển tiền ra nước ngoài trong trường hợp nào? Hạn mức được phép chuyển là bao nhiêu? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Kim Thành - thanh*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công dân Việt Nam được chuyển tiền ra nước ngoài trong trường hợp nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 7 Nghị định 70/2014/NĐ-CP thì người cư trú là công dân Việt Nam được mua, chuyển, mang ngoại tệ ra nước ngoài theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam cho các mục đích sau:

      1. Học tập, chữa bệnh ở nước ngoài;

      2. Đi công tác, du lịch, thăm viếng ở nước ngoài;

      3. Trả các loại phí, lệ phí cho nước ngoài;

      4. Trợ cấp cho thân nhân đang ở nước ngoài;

      5. Chuyển tiền thừa kế cho người hưởng thừa kế ở nước ngoài;

      6. Chuyển tiền trong trường hợp định cư ở nước ngoài;

      7. Chuyển tiền một chiều cho các nhu cầu hợp pháp khác.

      ==> Trên đây là 07 trường hợp công dân Việt Nam được chuyển tiền ra nước ngoài. Pháp luật hiện hành chưa có quy định cụ thể về hạn mức chuyển tiền ra nước ngoài, có một số quy định nhưng chỉ là tăng cường kiểm soát thông qua thủ tục hành chính. Còn thủ tục cụ thể khi chuyển tiền thì tại từng ngân hàng sẽ có hướng dẫn riêng.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn