Cựu chiến binh được hưởng những chính sách gì?

Ngày hỏi:09/04/2018

Chính sách đối với Cựu chiến binh được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập. Em là sinh viên trường Đại học công đoàn. Trong quá trình học, em có thấy một vài tài liệu đề cập đến tổ chức và hoạt động của lực lượng cựu chiến binh, tuy nhiên không phân tích rõ. Cho em hỏi, một cách chính xác thì Cựu chiến binh được hưởng những chính sách nào? Vấn đề này em có thể tham khảo thêm tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Em xin chân thành cảm ơn và kính chúc sức khỏe! 

Lữ Thị Chung (chung***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngày 07/10/2005, Ủy ban thường vụ Quốc hội ban hành Pháp lệnh Cựu chiến binh và Hội Cựu chiến binh Việt Nam năm 2005. Pháp lệnh này áp dụng đối với Cựu chiến binh, Hội Cựu chiến binh Việt Nam, cơ quan, tổ chức, đơn vị và mọi công dân.

      Theo đó, chính sách đối với Cựu chiến binh là một trong những nội dung trọng tâm và được quy định tại Điều 6 Pháp lệnh Cựu chiến binh và Hội Cựu chiến binh Việt Nam năm 2005, được hướng dẫn bởi Điều 4 và Điều 10 Nghị định 150/2006/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      1. Nhà nước có chính sách chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho Cựu chiến binh; tập hợp, động viên và phát huy tiềm năng của Cựu chiến binh, tạo điều kiện để Cựu chiến binh tiếp tục phát huy bản chất, truyền thống “Bộ đội Cụ Hồ”, tích cực tham gia đóng góp vào sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa.

      2. Nhà nước khuyến khích tổ chức, cá nhân trong nước và nước ngoài hỗ trợ đầu tư xây dựng các trung tâm điều trị, phục hồi sức khỏe và các hoạt động tình nghĩa đối với Cựu chiến binh.

      3. Trong từng thời kỳ, Nhà nước ban hành chính sách, chế độ cụ thể đối với Cựu chiến binh phù hợp với tình hình kinh tế - xã hội của đất nước.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ của Ban biên tập đối với thắc mắc của bạn về chính sách đối với Cựu chiến binh. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo quy định cụ thể tại Pháp lệnh Cựu chiến binh và Hội Cựu chiến binh Việt Nam năm 2005.

      Chúc bạn sức khỏe và thành đạt!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    M&#236;nh muốn hỏi: M&#236;nh l&#224; cựu chiến binh Việt Nam m&#236;nh c&#243; được cấp thẻ bảo hiểm y tế kh&#225;m chữa bệnh hay phải mua bảo hiểm y tế như mọi người d&#226;n b&#236;nh thường? <br/>Trước đ&#226;y, m&#236;nh l&#224; c&#225;n bộ huấn luyện chiến sỹ mới, sau khi huấn luyện m&#236;nh dẫn qu&#226;n đến biển giới T&#226;y nam để giao qu&#226;n cho c&#225;c đơn vị tiếp nhận. Hiện nay đồng đội đ&#227; thất lạc kh&#244;ng biết đ&#226;u để l&#224;m bằng chứng c&#243; tham gia chiến trường. Như vậy m&#236;nh phải l&#224;m sao?
    Võ Tấn Hưng (3 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    Trường hợp bạn l&#224; cựu chiến binh th&#236; bạn thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế do ng&#226;n s&#225;ch nh&#224; nước đ&#243;ng, do đ&#243;, bạn sẽ được cấp thẻ bảo hiểm y tế kh&#225;m chữa bệnh m&#224; kh&#244;ng phải mua bảo hiểm y tế như mọi người d&#226;n b&#236;nh thường nh&#233;
    Mai Thanh Lợi (3 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn