Đã kết hôn và có con thì có phải đi nghĩa vụ không?

Ngày hỏi:16/10/2018

Thưa Luật sư, em tên Nhân, em sinh năm 1996. Hiện tại em không còn đi học nữa, em đã có vợ và có 1 đứa con, có giấy đăng ký kết hôn đầy đủ. Vậy thưa Luật sư, em có phải đi nghĩa vụ không ạ?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Đã kết hôn và có con thì có phải đi nghĩa vụ không?
    (ảnh minh họa)
  • Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về độ tuổi gọi nhập ngũ như sau:

    Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

    Căn cứ theo Khoản 1 Điều 40 của Luật này thì các trường hợp sau đây sẽ được tạm hoãn gọi nhập ngũ:

    a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

    c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

    d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

    đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

    e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

    g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

    Trường hợp công dân được miễn gọi nhập ngũ (Khoản 2 Luật nghĩa vụ quân sự 2015):

    a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

    b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

    c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

    d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

    đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

    Như vậy, căn cứ các quy định nêu trên thì việc kết hôn không phải là căn cứ để được tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ. Bạn sinh năm 1996 tính đến thời điểm hiện tại bạn vẫn còn trong độ tuổi gọi nhập ngũ. Bạn đã có con nhỏ, vì bạn chưa trình bày cụ thể về việc bạn có phải là lao động duy nhất trong gia đình trực tiếp nuôi con hay không? nếu đáp ứng đủ điều kiện này thì theo Điểm b Khoản 1 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 thì bạn có thể thuộc trường hợp tạm hoãn gọi nhập ngũ.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Tuổi đi nghĩa vụ quân sự
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn