Đã ly hôn vợ và hiện đang nuôi con nhỏ có được miễn nghĩa vụ quân sự?

Ngày hỏi:24/12/2019

Cho tôi hỏi là tôi đã lập gia đình có 2 con và đã ly hôn hiện tôi đang nuôi 1 đứa vậy tôi có được miễn Nghĩa vụ quân sự không? Tôi xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

      Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

      b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

      c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

      d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

      đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

      Như vậy, theo quy định này thì trường hợp bạn không được miễn nghĩa vụ quân sự, trường hợp bạn đã ly hôn và đang nuôi con nhỏ nếu bạn là người duy nhất nuôi dưỡng cháu bé thì bạn có thể được tạm hoãn theo Điểm b Khoản 1 Điều này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn