Đã ra khỏi Đảng có xin kết nạp lại được không?

Ngày hỏi:10/08/2016

Tôi là giáo viên, năm 2012, vì chơi hụi và bị vỡ nợ nên tôi bị công an bắt và phải đi tù 1 năm 2 tháng, vì lý do đó nên tôi cũng bị khai trừ Đảng. Cuối năm 2013, tôi ra tù và làm công nhân tại một nhà máy tại địa phương. Ngoài việc đi làm, tôi đã tham gia vào hội phụ nữ và các tổ chức đoàn thể của xã, đã được ghi nhận và có rất nhiều bằng khen. Đến đầu năm 2016, có chị em trong hội phụ nữ đã khuyên tôi xin kếp nạp Đảng lại. Tôi rất băn khoăn, không biết bị khai trừ khỏi Đảng vì đi tù như tôi thì có được xin kết nạp Đảng lại được không? Mong được sự giải đáp từ ban biên tập Ngân hàng hỏi đáp pháp luật. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp của bạn vẫn có thể xin kếp nạp Đảng lại vì bạn chỉ bị án hình sự về tội ít nghiêm trọng (chỉ chịu án tù 1 năm 2 tháng).
      Cụ thể:
      Điều 3.5.1 Quy định số 29-QĐ/TW quy định: Người được xét kết nạp lại phải có đủ các điều kiện sau:
      a) Có đủ điều kiện và tiêu chuẩn của người vào Đảng.
      b) Ít nhất là 36 tháng kể từ khi ra khỏi Đảng (riêng người bị án hình sự về tội ít nghiêm trọng thì phải sau 60 tháng kể từ khi được xóa án tích), làm đơn xin kết nạp lại vào Đảng; phải được ban thường vụ tỉnh ủy, thành ủy (hoặc tương đương) đồng ý bằng văn bản, cấp ủy có thẩm quyền (huyện ủy và tương đương) xem xét, quyết định.
      Ngoài ra, bạn không rơi vào trường hợp không xem xét, kết nạp lại những người trước đây ra khỏi Đảng vì lý do: Tự bỏ sinh hoạt đảng; làm đơn xin ra Đảng (trừ trường hợp vì lý do gia đình đặc biệt khó khăn); gây mất đoàn kết nội bộ nghiêm trọng; bị kết án vì tội tham nhũng; bị kết án về tội nghiêm trọng trở lên theo Điều 3.5.2 Quy định số 29-QĐ/TW.
      Do đó, bạn chỉ cần cố gắng để hoàn thiện bản thân về phẩm chất đạo đức, trình độ... thì vẫn có cơ hội đước xét kết nạp Đảng lại.
      Bạn tham khảo chi tiết Quyết định số 29-QĐ/TW để nắm rõ hơn các quy định trên.
      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    bố hoặc mẹ đẻ tự nguyện xin ra khỏi đảng con có được xét kết nạp đảng không?
    Hà Hoàng (2 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    Điều kiện để được kết nạp v&#224;o Đảng Cộng sản Việt Nam bao gồm c&#225;c điều kiện về tuổi đời, tr&#236;nh độ học vấn, được c&#225;c Ban Chấp h&#224;nh Đo&#224;n Thanh ni&#234;n Cộng sản Hồ Ch&#237; Minh cơ sở hoặc tập thể chi đo&#224;n cơ sở; Ban Chấp h&#224;nh C&#244;ng đo&#224;n cơ sở xem x&#233;t, ra nghị quyết giới thiệu đo&#224;n vi&#234;n v&#224;o Đảng.<br/>Bạn c&#243; thể tham khảo th&#244;ng tin chi tiết tại: Quy định 29-QĐ/TW năm 2016 thi h&#224;nh Điều lệ Đảng ( Link Văn bản: https://thukyluat.vn/vb/quy-dinh-29-qd-tw-2016-thi-hanh-dieu-le-dang-4e135.html )
    Mai Thanh Lợi (2 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    Điều kiện để được kết nạp v&#224;o Đảng Cộng sản Việt Nam bao gồm c&#225;c điều kiện về tuổi đời, tr&#236;nh độ học vấn, được c&#225;c Ban Chấp h&#224;nh Đo&#224;n Thanh ni&#234;n Cộng sản Hồ Ch&#237; Minh cơ sở hoặc tập thể chi đo&#224;n cơ sở; Ban Chấp h&#224;nh C&#244;ng đo&#224;n cơ sở xem x&#233;t, ra nghị quyết giới thiệu đo&#224;n vi&#234;n v&#224;o Đảng.<br/>Bạn c&#243; thể tham khảo th&#244;ng tin chi tiết tại: Quy định 29-QĐ/TW năm 2016 thi h&#224;nh Điều lệ Đảng ( Link Văn bản: https://thukyluat.vn/vb/quy-dinh-29-qd-tw-2016-thi-hanh-dieu-le-dang-4e135.html )
    Mai Thanh Lợi (2 năm trước) Thích 0 | Trả lời

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn