Đã từng bị kết án về tội trộm cắp tài sản có được đăng ký thi công chức không?

Ngày hỏi:25/12/2020

Em muốn đăng ký thi công chức nhưng trước đây em đã bị kết án về tội trộm cắp tài sản, không biết có đủ điều kiện không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 26 Luật Cán bộ, công chức 2008 và Điểm đ Khoản 20 Điều 1 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019, những người sau đây không được đăng ký dự tuyển công chức:

      - Không cư trú tại Việt Nam;

      - Mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

      - Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hoặc đã chấp hành xong bản án, quyết định về hình sự của Tòa án mà chưa được xóa án tích; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc.

      Theo quy định nêu trên, nếu bạn đã từng bị kết án về tội trộm cắp tài sản mà chưa được xóa án tích thì không được đăng ký dự tuyển công chức. Nếu bạn đã từng bị kết án mà đã được xóa án tích và đáp ứng các điều kiện đăng ký dự tuyển công chức thì được đăng ký dự tuyển.

      Bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Điều kiện đăng ký dự tuyển công chức mới nhất

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn