Đã từng bị kỷ luật vì sinh con thứ 3 có được làm bí thư đoàn xã?

Ngày hỏi:05/04/2021

Dạ cho em hỏi 1 người đã từng bị kỷ luật khiển trách vì sinh con thứ 3 thì có được làm bí thư đoàn xã không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đã từng bị kỷ luật vì sinh con thứ 3 có được làm bí thư đoàn xã?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 11 Quy chế cán bộ Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh ban hành kèm theo Quyết định 289-QĐ/TW năm 2010 quy định tiêu chuẩn cán bộ đoàn cấp cơ sở (xã, phường, thị trấn) như sau:

      1- Trình độ chuyên môn từ trung cấp trở lên, trình độ lý 1uận chính trị sơ cấp.

      2- Giữ chức vụ không quá 35 tuổi.

      Đối với vùng đặc biệt khó khăn, biên giới, hải đảo, đối tượng chính sách, trình độ văn hoá nói chung từ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên, đã được bồi dưỡng chương trình lý luận chính trị sơ cấp. Giữ chức vụ không quá 37 tuổi.

      Như vậy, trường hợp đã từng bị kỷ luật khiển trách vì sinh con thứ 3 thì vẫn có thể trở thành bí thư đoàn xã nếu đáp ứng các điều kiện nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bí thư Đoàn xã
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn