Đại biểu cấp trên phải phát biểu khi tham dự lễ kỷ niệm ngày truyền thống?

Ngày hỏi:10/11/2020

Khi tổ chức lễ kỷ niệm các ngày truyền thống của các Bộ, ngành, địa phương, nghi thức lễ kỷ niệm được tiến hành như thế nào? Nghi thức này có quy định các đại biểu cấp trên tham dự phải phát biểu hay không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đại biểu cấp trên phải phát biểu khi tham dự lễ kỷ niệm ngày truyền thống?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 13 Nghị định 111/2018/NĐ-CP có quy định nghi thức tổ chức lễ kỷ niệm được tiến hành theo trình tự sau:

      a) Thông báo chương trình lễ kỷ niệm;

      b) Lễ chào cờ, đại biểu dự lễ hát Quốc ca;

      c) Tuyên bố lý do và giới thiệu đại biểu, khách mời theo thứ tự sau:

      - Giới thiệu đích danh đại biểu cấp trên đến tham dự lễ kỷ niệm;

      - Giới thiệu đại diện tên cơ quan, đơn vị hoặc nhóm chức danh được mời;

      - Giới thiệu đích danh chức danh cao nhất (đương nhiệm) của người đứng đầu đơn vị chủ trì tổ chức lễ kỷ niệm;

      - Khi được giới thiệu, đại biểu có chức danh cao nhất đứng lên, cúi chào (các đại biểu dự lễ kỷ niệm vỗ tay).

      d) Diễn văn kỷ niệm;

      đ) Công bố quyết định khen thưởng, trao thưởng (nếu có);

      e) Phát biểu của đại biểu cấp trên (nếu có);

      g) Phát biểu đáp từ của người đứng đầu đơn vị chủ trì tổ chức lễ kỷ niệm;

      h) Tuyên bố kết thúc buổi lễ.

      Theo như trình tự tổ chức lễ kỷ niệm này thì việc đại biểu cấp trên phát biểu không bắt buộc. Nếu có nhu cầu thì đại biểu cấp trên có thể phát biểu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn