Đại biểu Quốc hội có quyền chất vấn Thủ tướng Chính phủ không?

Ngày hỏi:20/11/2020

Tôi muốn biết Đại biểu Quốc hội có quyền chất vấn Thủ tướng Chính phủ không? Xin được anh chị hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 32 Luật Tổ chức Quốc hội 2014 quy định như sau:

      Đại biểu Quốc hội có quyền chất vấn Chủ tịch nước, Chủ tịch Quốc hội, Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng và các thành viên khác của Chính phủ, Chánh án Tòa án nhân dân tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Tổng Kiểm toán nhà nước.

      Như vậy, có thể nói theo quy định trên thì Đại biểu Quốc hội có quyền chất vấn Thủ tướng Chính phủ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn