Đại sứ quán có phải là cơ quan đại diện ngoại giao hay không?

Ngày hỏi:28/01/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Đại sứ quán có phải là cơ quan đại diện ngoại giao hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này của bạn thì tại Khoản 1 Điều 4 Luật Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài 2009 có quy định như sau:

      Cơ quan đại diện ngoại giao là Đại sứ quán.

      => Như vậy, theo quy định này thì Đại sứ quán đúng là cơ quan đại diện ngoại giao bạn nhé.

      Bên cạnh đó, tại Điều này còn có quy định về một số vấn đề có liên quan như sau:

      - Cơ quan đại diện lãnh sự là Tổng Lãnh sự quán và Lãnh sự quán.

      - Cơ quan đại diện tại tổ chức quốc tế là Phái đoàn thường trực, Phái đoàn, Phái đoàn quan sát viên thường trực và cơ quan có tên gọi khác thực hiện chức năng đại diện của Nhà nước Việt Nam tại tổ chức quốc tế liên chính phủ.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc Đại sứ quán có phải là cơ quan đại diện không.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn